Chủ đề: Bí kíp của mẹ Nhật để bé “2 tuổi” vui chơi an toàn trong nhà?

Mình trước có sống ở Nhật một thời gian và rất hiểu cách các bà mẹ Nhật chăm con. Xem clip Merries lại càng thấy rõ điều đó – Siêu nhí Lí Lắc được mẹ để cho tự do khám phá: cho đi chân đất, cho tập thể dục cùng mẹ, và đặc biệt không nâng đỡ, vỗ về bé mỗi khi bé bị ngã. Không phải vì các mẹ Nhật quan tâm đến con, mà vì họ luôn muốn con trưởng thành trong sự tự lập. 
Các mẹ Nhật lại là những người “sáng tạo” nhất trong việc tạo môi trường phát triển an toàn và lành mạnh cho con trẻ. Khi đến chơi nhà của gia đình Nhật, mẹ sẽ dễ dàng thấy trong nhà họ luôn có những đồ dùng an toàn như: dùng plastic để bịt lỗ cắm điện ngăn cho các bé tò mò chọc ngón tay vào, hay dùng vải bọc các đầu nhọn của góc bàn ghế tránh gây xây xác khi trẻ ngã vào, hoặc lắp cửa an toàn ở cả hai đầu cầu thang tránh tình trạng các bé nhỏ té lộn nhào từ trên cầu thang.
Mình nghĩ như vậy là họ cực sáng tạo và thông minh trong việc tạo môi trường sống “an tâm” nhất cho bé vì cố gắng giảm thiểu các rủi ro có thể mà vẫn không phải kè kè theo sát con từng bước.
Về dạy dỗ con cái thì khỏi phải bàn! Hiện nay, cũng có nhiều sách bắt đầu viết nhiều về những nguyên tắc dạy con hay của mẹ Nhật. Không phải sính ngoại, nhưng vì phương pháp của họ hiệu quả thật đấy chứ. Mẹ không tốn nhiều công sức, chăm con nhàn rỗi, nhưng con vẫn phát triển tối ưu.
Một số nguyên tắc hay mình học được nè. Trước hết, mẹ Nhật luôn nói rõ ràng và lặp đi lặp lại với con:
– Những gì con không được làm
– Nơi nào và môn nào con có thể chơi, có thể “thám hiểm” cũng như nơi nào bị cấm hẳn
Tiếp theo, mẹ Nhật sẽ dùng những nhắc nhở có tính tích cực nhiều hơn, cho con biết bé được làm gì hơn là thường xuyên nói bé không được làm gì. Chẳng hạn, với quy định “Không được chạy trong nhà,” họ có một cách nhắc nhở khác là “Khi đi lại trong nhà, con nên đi từ từ không thì sẽ va vào đồ đạc."
Ngoài ra, các mẹ ấy còn cố gắng tạo nhiều cơ hội cho con tìm hiểu thế giới xung quanh, khám phá trong an toàn – đó cũng là cách bạn giảm thiểu khả năng bé tự đặt mình vào nguy hiểm. Nếu con thích leo trèo, chạy nhảy, chơi bập bênh… hãy cho bé ra chơi ở công viên, sân chơi an toàn.
Với thêm một bí quyết nữa cho mẹ nè. Các mẹ không nên “xi tè” cho bé trước 2 tuổi, vì theo nghiên cứu khoa học điều này sẽ không tốt cho bàng quang của bé, bé nhà bạn chỉ sẽ tè khi được"si" còn lại khi bé đã mắc tè mà chưa"si" thì sẽ nín tè. Như vậy, hãy để bé phát triển một cách tự nhiên nhất, khi hệ thần kinh & bàng quang bé ngày một hoàn thiện hơn, bé sẽ biết thông báo khi muốn đi tiêu hay tiểu. Vậy nên, các mẹ nên đeo tã cho bé nha. Các mẹ nhà mình hay bảo tã đeo lâu dễ bị hâm. Nhưng kinh nghiệm mình thấy các mẹ Nhật thì thường đeo tã cho con mà chẳng bị sao cả ạ. Quan trọng là các mẹ chọn tã chất lượng cao cho bé. Các mẹ ấy dùng nhiều nhất là tã Merries nè. Vì ở Nhật, đây là nhãn hàng tã trẻ em đương kim số 1 Nhật Bản suốt 10 năm liền. Cả nhà biết mà, công nghệ của Nhật luôn cải tiến và hiện đại nhất để cho ra đời những miếng tã mềm mại, thông thoáng và linh hoạt với từng hoạt động của bé. Chất lượng thì khỏi phải bàn cãi!
Đấy, bao nhiêu đấy cách cũng đủ để mẹ “chăm con nhàn” mà con vẫn phát triễn toàn diện đó ạ. Mẹ nào có cao kiến gì thêm thì chia sẻ với mẹ bé Lí Lắc nhé.

Chủ đề liên quan

thảo luận (214 thảo luận)
Bạn hãy đăng ký hoặc đăng nhập để có thể thảo luận cho chủ đề này nhé.
  • kim thư
    kim thư

Có nhiều thông tin rất hay.

• vara
    vara

hay quá lưu lại và thực hành thôi nào, rất đáng học hỏi

kim thư
    kim thư

Em cũng đã note lại rồi để dùng cho tập 2.

• Tống Minh hằng
    Tống Minh hằng

Các mẹ NHẬT có nhiều bí quyết dạy con hay ghê.học hoài chũng chưa hết

Lê Kim Châu
    Lê Kim Châu

Chúng ta nên tìm hiểu thêm để còn kịp các mẹ ây nữa.

kim thư
    kim thư

Thế mới nói, nuôi con giỏi như mẹ nhật.

• Phương Thị Thanh Ngọc
    Phương Thị Thanh Ngọc

Cảm ơn các mẹ, hội mình nhiều mẹ đang yêu quá cơ, review kĩ ơi là kĩ!

Tống Minh hằng
    Tống Minh hằng

Các mẹ giờ ai cũng rất tâm lí và ham học hỏi.

kim thư
    kim thư

Các mẹ am hiểu kiến thức nuôi con.

• Lương Thanh Ngọc
    Lương Thanh Ngọc

Con mới tập đi thì các mẹ nên cho con đi chân đất trong nhà,khi ra ngoài sân vườn hay công viên thì cho bé mạng loại giày vải nhẹ và mỏng là được rồi

Phương Thị Thanh Ngọc
    Phương Thị Thanh Ngọc

Mẹ Thanh Ngọc có kinh nghiệm ghê luôn

kim thư
    kim thư

Em hãy cho con đi tất rồi đi ra sân chơi,

• lý thu trinh
    lý thu trinh

Cả nhà biết mà, công nghệ của Nhật luôn cải tiến và hiện đại nhất để cho ra đời những miếng tã mềm mại, thông thoáng và linh hoạt với từng hoạt động của bé. Chất lượng thì khỏi phải bàn cãi!

Lương Thanh Ngọc
    Lương Thanh Ngọc

Mình thì trước giờ ngại dùng hàng nước ngoài do sợ hàng nhái này, cơ mờ thích tã Merries quá, mà giờ lại có hàng được sản xuất tại Nhật và được nhập khẩu chính thức bởi công ty Kao Việt Nam nên mình hoàn toàn yên tâm, giờ mình chỉ dùng mỗi Merries thôi

Tống Minh hằng
    Tống Minh hằng

Phải đấy mẹ em cũng chọn lựa rất kĩ càng.

• thái tú an
    thái tú an

Các mẹ nên để be 1phat1 triển tự nhiên va 2lam2 những gì con thích và tự khám phá những điều mới lạ,có thề nhất định bé sẽ phát triển rất tốt cho xem.

Tống Minh hằng
    Tống Minh hằng

Bên cạnh đó chúng phải theo dõi xem bé làm đúng hay sai nũa nhé

kim thư
    kim thư

5 tuổi mình mới bắt đầu cho vào khuôn khổ.

• trần ngọc nhã
    trần ngọc nhã

Các bé nên được tham gia các hoạt động vui chơi ngoại khoá ...cùng bạn bè để phát triển thêm tư duy và giao tiếp tốt hơn

kim thư
    kim thư

chỗ em ít trẻ con lắm luôn.

• trần ngọc phương
    trần ngọc phương

Cubi nhà em nhìn cũng giốngbé Lí Lắc trong clip lắm các mẹ.

thái tú an
    thái tú an

Mình thấy trong clip các bé đều được mẹ cho đi chân đất hết,vì thế các bé chạy và nô đùa thích ghê

lý thu trinh
    lý thu trinh

Lí Lắc trong clip đẹp trai và kháu khỉnh ghê,nhất đinh sau này sẽ là thiên tài đây

• ngô anh thảo
    ngô anh thảo

Bài viết của mẹ thực sự rất hay và bổ ích.

trần ngọc nhã
    trần ngọc nhã

phải đấy mẹ mình thây bài viết dù chưa đủ hết các yếu tố nhưng cũng rất hay và thực sụ bổ ích.

thái tú an
    thái tú an

Đúnglà người Nhật và Người việt có sự nuôi dạy và chăm lo khác nhau nhỉ

Bạn có chủ đề muốn thảo luận?
Thêm chủ đề
Quản lý chủ đề

Thành viên nổi bật trong tuần

• nguyễn thị thoan
    • 410 chủ đề | 
    • 12352 trả lời
    tích lũy được 60 điểm
    1