Chủ đề: Bé lên 3 đã biết tiêu tiền ?

Thật ra thì bé lên ba đã có thể nắm bắt việc tiết kiệm và chi tiêu tiền đó các mẹ à. bé nhà mình còn cho con heo đất để bé bỏ tiền xì lỳ, anh chàng rất là khoái đó nha…Vì thế để bé hiểu đúng nghĩa thì bố mẹ chúng ta cũng nên ra tay định hướng cho bé hiểu chứ nhỉ? một số việc nên làm các mẹ tham khảo, thấy hay lắm đó.

Dạy bé học cách chờ đợi

Chờ đợi để có món đồ mình thích là điều khó khăn cho mọi người, dù ở lứa tuổi nào. Song, trẻ em ở độ tuổi này cần phải hiểu rằng muốn có một cái gì đó cần phải chờ đợi và tiết kiệm mới có tiền để mua, tiền không bao giờ là có sẵn cả.

Giúp bé thực hành

– Dạy bé xếp hàng chờ đến lượt khi đi thang máy, mua vé, trả tiền khi đi siêu thị… bé sẽ hiểu rằng phải chờ đợi để đạt được điều mình muốn.

– Mẹ mua cho bé ba hũ tiết kiệm và trang trí đẹp mắt. Một hũ để tiết kiệm, một hũ chi tiêu, một hũ để chia sẻ cho người thân và bạn bè khó khăn. Hướng dẫn con cách sử dụng tiền trong các hũ.

Cho con những lựa chọn

Khi con lớn hơn một chút đến 6 tuổi, điều quan trọng nhất mẹ phải giải thích cho con biết tiền là hữu hạn, cần phải lựa chọn việc tiêu tiền một cách khôn ngoan. Nếu chi tiêu bừa bãi số tiền có được, con sẽ không còn tiền để chi tiêu vào những việc quan trọng khác.

– Đưa bé đi mua sắm mọi thứ cùng mẹ và đặt ra những câu hỏi với bé như: “Theo con mình có cần thiết mua món này không? Hay để dành tiền mua đồ chơi con thích nhé?”.

– Giải thích cho bé hiểu các quyết định liên quan đến tiền bạc của bạn, như khi đưa bé đi mua sắm, hãy nói với con rằng: “Mẹ mua khăn giấy với số lượng lớn là để có được mức giá rẻ hơn mua lẻ, mình có thể để dành sử dụng dần”.

– Cho con một khoản tiền nhất định khi bé cùng đi siêu thị với mẹ. Hướng dẫn bé lựa chọn những món đồ muốn mua sao cho hợp với số tiền mình có được hoặc dư ra chứ mẹ không phải chi thêm tiền.

Nguồn: INTERNET

Chủ đề liên quan

thảo luận (10 thảo luận)
Bạn hãy đăng ký hoặc đăng nhập để có thể thảo luận cho chủ đề này nhé.
  • Van Thuy
    Van Thuy

Bé mình cũng chưa biết nhiều về tiền,bé chưa biết giá trị của từng mệnh giá . Bé chỉ hiểu cần mua cái gì thì phải có tiền,và đôi khi bé đòi mua đồ chơi,bánh kẹo hay gì là mẹ lại nói để mẹ về làm kiếm tiền rồi mua cho con chứ giờ mẹ hết tiền rồi mẹ không còn đồng nào cả ,khi nào mẹ có tiền dư ra mẹ sẽ mua đồ chơi cho con,con đồng ý không. Là bé mình "đồng ý" liền.

• Đỗ Thị Thanh Huyền
    Đỗ Thị Thanh Huyền

Rất hay mẹ ạ, đúng là nhiều mẹ cũng không để ý vấn đề này đâu.

• Vuumyka
    Vuumyka

Giai be biet tieu tien xom giup be lon len biet tiet kiem

• Mẹ Din
    Mẹ Din

Dạy bé tiêu tiền sớm để bé sớm biết quý trọng đồng tiền bố mẹ làm ra

• Thúy Nguyễn
    Thúy Nguyễn

ở lớp con em cũng dc cô giáo dậy cách tiêu tiền cho đúng, và đưa các bé đi nhà sách nè

• Mẹ Ku BIn
    Mẹ Ku BIn

Bé nhà em một lần thấy mẹ để tiền anh chàng bỏ vào túi, anh chàng thích mua kẹo su ăn, nhưng mẹ không cho, thế là anh chàng bảo con không cần mẹ mua cho đâu, con có tiền rồi. là bị một trận đòn nên thân.

• NhimGiaHuy
    NhimGiaHuy

ôi cho trẻ tiêu tiền sớm là không tốt đâu ạ, em thì không bao giờ cho con bit về tiền, chỉ bit đơn giản con số trên đó thui

• Giọt Thời Gian
    Giọt Thời Gian

em cũng nghĩ trẻ con làm gì biết tiêu tiền đâu à

• Hồng Smile
    Hồng Smile

mình cứ nghĩ là trẻ con không nên cho nó biết sớm về tài chính chứ, đọc xong bài này mới thấy là trẻ con cũng có sự hiểu biết về tài chính riêng cho các bé nhỉ?

• Dương Thùy Trang
    Dương Thùy Trang

chuong trinh rat hay ne

Bạn có chủ đề muốn thảo luận?
Thêm chủ đề
Quản lý chủ đề

Thành viên nổi bật trong tuần

• Mẹ Kem
    • 579 chủ đề | 
    • 7191 trả lời
    tích lũy được 110 điểm
    1