10 Công dụng hữu ích của dầu dừa cho trẻ sơ sinh

Tinh dầu dừa là một tinh dầu tự nhiên được chiết xuất hoàn toàn từ những quả dừa khô, nó có những tác dụng rất tuyệt vời. Đã từ lâu dầu dừa được nhiều chị em phụ nữ lựa chọn cho việc làm đẹp của mình, nhưng ít ai biết được công dụng của dầu dừa đối với việc chăm sóc trẻ sơ sinh. Để giúp các mẹ có thể hiểu hơn về công dụng của dầu dừa đối với bé yêu của mình, hôm nay cúng ta sẽ cùng nhau tìm hiểu về chủ đề này nhé .

Không chứa aflatoxin,dầu dừa có tới 50% acid lauric , đây là thành phần acid béo được hiện diện trong sữa mẹ, giúp phát triển và làm tăng cường hệ thống miễn dịch của trẻ sơ sinh. Không chỉ vậy, dầu dừa còn chứa Medium Chain Triglyceride là chất dễ tiêu hóa và chuyển hóa thành năng lượng trong cơ thể con người.

1. Dầu dừa giúp tăng cường hệ miễn dịch

Trong dầu dừa có chứa axit lauric - một axit béo có khả năng chống lại vi khuẩn rất cao để bảo vệ hệ thống miễn dịch của thai nhi và trẻ sơ sinh. Trong khẩu phần ăn hàng ngày của mình bà bầu nên cho vào đó  một thìa nhỏ dầu dừa để tăng cường chức năng miễn dịch cho bản thân và bé yêu trong bụng của bạn.

2. Trị chứng cưt trâu ở trẻ sơ sinh

Ở trẻ sơ sinh thường xuất hiện các mảng vảy dày và đen, mọi người vẫn thường gọi là “cứt trâu”. Những mảng vảy này sẽ giảm dần và biến mất khi bạn sử dụng dầu dừa thoa lên toàn bộ phần da đầu bé.

Bôi một lớp mỏng dầu dừa lên lớp cứt trâu sau đó massage nhẹ nhàng cho bé. Làm liên tục như vậy trong 2-3 ngày là lớp cứt trâu sẽ mềm và bong ra dần dần, đến hết hẳn.

Đây là một phương thức hoàn toàn tự nhiên giúp loại bỏ một trong những  vấn đề về da phổ biến ở trẻ em.

3. Ngăn ngừa và trị hăm

Với tính chất kháng khuẩn, trị viêm dầu dừa có thể phòng ngừa chứng hăm ở trẻ. Trước khi mặc bỉm bôi một lớp mỏng dầu dừa lên vùng da đóng bỉm của trẻ dầu dừa sẽ giúp bảo vệ vùng da khỏi nước tiểu và phân của bé làm cho vùng da đó ko tiếp xúc trực tiếp với các tác nhân gây hăm.

10 công dụng của dầu dừa với trẻ sơ sinh

Nếu trẻ đã bị hăm sau khi rửa sạch vùng da bị hăm các mẹ cũng thoa một ít dầu dừa lên vết hăm thay vì dùng kem chống hăm, dầu dừa giúp vết hăm tránh khỏi bụi bẩn đồng thời làm cho chỗ bị hăm khô và bạn sẽ thấy chúng từ từ biến mất. Những nhóc tì bị nhiễm nấm candida cũng có thể sử dụng dầu dừa để chữa.

4. Trị tưa lưỡi

Khi trẻ bị tưa lưỡi, những màng giả màu trắng ngọc trai sẽ xuất hiện ở niêm mạc miệng, đặc biệt là mặt trên của lưỡi. Những màng này bám khá chặt vào niêm mạc, gây vướng víu và đau, khiến trẻ khó chịu, đồng thời khó nuốt. Vì thế, mẹ cần giúp bé trị ngay chứng tưa lưỡi, bằng cách dùng một chút dầu dừa để đánh tưa lưỡi cho bé.

5. Trị chàm sữa ở trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ

Cách dùng: sau khi tắm hoặc lau sạch vùng da bị chàm sữa bôi một lớp mỏng dầu dừa lên da trẻ, 15 phút sau lấy giấy thấm bớt lượng dầu còn thừa trên da. Trước khi đi ngủ thực hiện thêm 1 lần tương tự. Các mẹ có thể sử dụng dầu dừa hàng ngày cho trẻ bởi dầu dừa nguyên chất không hề có chất bảo quản hay bất cứ hóa chất nào.

6. Dưỡng ẩm da cho bé

Vào mùa hanh khô, da trẻ sơ sinh có thể bị nứt nẻ, vì thế để dưỡng ẩm da cho bé một cách an toàn, các mẹ nên thêm 1 vài giọt dầu dừa vào chậu nước tắm của bé. Hoặc mẹ có thể bôi một lớp mỏng dầu dừa lên da cho bé hàng ngày sẽ làm cho vùng da đó không còn bị khô nẻ. Dầu dừa sẽ giúp làn da bé yêu mịn màng hơn.

7. Giảm khả năng bám dính phân su

Phân su của trẻ sơ sinh rất khó lau rửa , để mẹ dễ dàng vệ sinh cho bé, các mẹ nên xoa một chút dầu dừa lên mông của trẻ mới sinh. Cách này sẽ làm giảm bớt khả năng bám dính của phân su lên mông bé. Và làm cho bé sạch sẽ hơn.

8. cách dùng dầu dừa để trị táo bón cho trẻ

Trẻ em rất dễ bị táo bón nên bạn cần phải biết một vài “thủ thuật nhỏ” để trị táo bón cho trẻ nhỏ. Để trị táo bón cho trẻ mẹ cho 1 thìa nhỏ dầu dừa nguyên chất vào trong bát cháo của bé rồi cho ăn bình thường. Tinh dầu dừa có rất nhiều dưỡng chất tốt giúp bé hết chứng táo bón mà mẹ không cần phải dùng đến thuốc.

9. dầu dừa trị vết côn trùng cắn

Khi bé bị muỗi, kiến hoặc côn trùng cắn lau sạch vết cắn sau đó bôi một lớp mỏng dầu dừa lên da, dầu dừa sẽ làm dịu vết ngứa làm bé đỡ khó chịu và không gãi làm vết cắn lở loét.

10. Trị chứng sừng nang lông và mụn

Thoa một ít dầu dừa lên vết sừng nang lông (keratosis pilaris) của bé. Những đốm vảy như da gà này sẽ mờ dần đi khi bạn sử dụng thường xuyên. Ngoài ra dầu dừa thiên nhiên có thể được dùng để trị sạch những đốm mụn của bé.

Như vậy các mẹ đã biết được cụ thể từng tác dụng của dầu dừa với trẻ sơ sinh để có thể tự tin chăm sóc bé tại nhà một cách an toàn và khỏe mạnh. Các mẹ lưu ý là nên tìm đến các địa chỉ bán dầu dừa uy tín hay tham khảo bạn bè để đảm bảo chất lượng, tránh phải dùng các loại dầu bị pha trộn nếu mẹ không biết được cách nhận biết dầu dừa giả như thế nào.

(Sưu tầm)

10 Công dụng hữu ích của dầu dừa cho trẻ sơ sinh
0
4.1k
14 Bình luận

Mẹ ơi, săn mã mua sắm Shopee, Tiki, Lazada,.... mua sắm bỉm sữa cho con các mom nha! Thỏa thích tạo câu hỏi, bác sĩ sẽ trực tiếp trả lời miễn phí chỉ có tại Cộng đồng MarryBaby

1 năm trước
Thích
Trả lời
Cho e hỏi bé em bi chàm sữa dị ứng da.bé bị hết mặt 2 canh tay va từ dưới cổ xuống ngực .em dùng kem em bé mà không bớt nên em dùng dầu dừa được không tính trần bé em dùng bao lâu mới hết và các mẹ có thể cho em ý kiến
4 năm trước
Thích
Trả lời
thông tin hay quá, giờ mình mới biết đó , cảm ơn mẹ nhiều
6 năm trước
Thích
Trả lời
Sao mình lại quên không cho con ăn dầu dừa nhỉ. toàn cho ăn dầu gì ấy thôi.
6 năm trước
Thích
Trả lời
mình cũng không biết chỉ cho ăn dầu oliu, dầu gấc và dầu cá à
6 năm trước
Thích
Trả lời
đúng đó. con mình bị lác sữa bôi gì cũng không khỏi cho đến khi sử dùng dầu dừa, con không những khỏi mà da láng mịn luôn
8 năm trước
Thích
Trả lời
dầu dừa quá hay và tốt các mẹ nhỉ
6 năm trước
Thích
Trả lời
Dầu dừa bôi cả vết côn trùng cắn á. Hữu ích thế hả mẹ giờ mình mới biết.
6 năm trước
Thích
Trả lời
bạn ơi.mât bao lâu thi bé mơi khỏi vây.minhmình cũng bôi cho bé nhà mình cũng bi chàm sữa mới bôi dc 2 hôm nhưng càng bôi thÂy càng đo.
6 năm trước
Thích
Trả lời
nhiều tác dụng quá nè, nay mình mới biết
8 năm trước
Thích
Trả lời
mình cũng thế giờ mới biết nè
6 năm trước
Thích
Trả lời
Em cũng thế chị ạ. Giờ mới biết ấy.
6 năm trước
Thích
Trả lời
dầu dừa bao nhiêu là tác dụng nè các mẹ
8 năm trước
Thích
Trả lời
đúng thế , trươc giờ cứ nghĩ chỉ dùng cho các mẹ ai dè dùng cho con cũng tốt
6 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!